ஒரு அரிய கல்லீரல் மாற்று அறுவை சிகிச்சையில் தந்தையின் உயிரைக் காப்பாற்றிய மகன்

0
90

சென்னை, டிசம்பர் 18, 2019: 54 வயதான டேவிட் மார்ஷல் கடுமையான கல்லீரல் பிரச்சினையால் அவதிப்பட்டு குமரன் மருத்துவமனையில்  அனுமதிக்கப்பட்டு, அங்கு அவருக்கு கல்லீரல் செயலிழப்பு மற்றும் கல்லீரல் புற்றுநோய் இருப்பது கண்டறியப்பட்டது. அவரது உயரைக் காப்பாற்ற கல்லீரல் மாற்று அறுவை சிகிச்சை மட்டுமே தீர்வு என தெளிவாக தெரிந்தது.

உறுப்பு மாற்று அறுவை சிகிச்சையில் தமிழ்நாடு முன்னோடியாக இருந்தாலும், இந்தியாவில் நிகழ்த்தப்பட்ட கல்லீரல் மாற்று அறுவை சிகிச்சையின் பட்டியலில் இம்மாநிலமே முதலிடத்தில் இருந்தாலும், இந்த எண்ணிக்கை இன்னும் போதுமானதாக இல்லை. மாநில உறுப்பு பதிவேட்டில் பெறுநரின் பெயரை பட்டியலிடுவதும் அதற்காகக் காத்திருப்பதும் மிக நீண்ட நேரம் ஆகக்கூடும், மேலும் மூளை செயலிழந்த நோயாளியிடமிருந்து பொருந்தக்கூடிய உறுப்புக்கான நடைமுறை நீண்ட மற்றும் வேதனையான காத்திருப்பைத் தருகிறது.

இந்த பிரச்சினைக்கு ஒரு முக்கிய தீர்வு கல்லீரலின் ஒரு பகுதியை அவரது வாழ்க்கை தொடர்பான நன்கொடையாளரிடமிருந்து அறுவடை செய்வது, நோய்வாய்ப்பட்ட நோயாளிக்கு இடமாற்றம் செய்யலாம். இந்த வகையான அறுவை சிகிச்சைகளுக்கு உயர்மட்ட நிபுணத்துவமும் திறமையும் தேவை. எவ்வாறாயினும், நன்கொடையாளருக்கும் பெறுநருக்கும் இடையில் இரத்த வகை பொருத்தம் இல்லாத சூழ்நிலை அடிக்கடி காணப்படுவதில்லை. ஒரு ABO பொருந்தாத ஒட்டு பெறுநரின் உடல் கடுமையாக நிராகரிக்கப்பட்டு மீண்டும் உறுப்பு செயலிழப்புக்கு வழிவகுக்கும்.

உலக புகழ்பெற்ற கல்லீரல் மாற்று அறுவை சிகிச்சை நிபுணர், பேராசிரியர் முகமது ரேலா கூறுகையில், நோயாளி மிகவும் உடல்நிலை சரியில்லாமல் இருந்ததால், டேவிட் மார்ஷலின் விஷயத்தில் ஒரு தனித்துவமான தீர்வு முன்வைக்கப்பட்டது, அங்கு அவரது மகன் தனது கல்லீரலை தானம் செய்ய ஒப்புக்கொண்டார், ஆனால் அவரது இரத்தக் வகை தனது தந்தையுடன் பொருந்தாத நிலையில், நோயாளியின் சிறந்த நலனுக்காக ஒரு விரிவான குழு கலந்துரையாடலுக்குப் பிறகு, கடுமையான நிராகரிப்பை ஏற்படுத்தக்கூடிய உடல் ஏற்றுக்கொள்ளாததை அகற்றுவதன் மூலம் பெறுநரின் இரத்தம்  ‘தேய்மானமயமாக்கலுக்கு’ பிறகு கல்லீரல் மாற்று அறுவை சிகிச்சையுடன் முன்னேற முடிவு செய்யப்பட்டது. இது “மாற்று அறுவை சிகிச்சை, உயிர் காக்கும் அறுவை சிகிச்சை” ABO பொருந்தாத கல்லீரல் என்று அழைக்கப்படுகிறது. இது ஒரு தனித்துவமான செயல் முறையாகும்.

அறுவை சிகிச்சைக்கு இரண்டு வாரங்களுக்கு முன்னர் நோயாளிக்கு சிறப்பு மருந்துகளை கொடுத்து உடல் ஏற்றுக்கொள்ளாததை உருவாக்கும் செல்களைக் குறைக்கவும், ஏற்கனவே உள்ள உடல் ஏற்றுக்கொள்ளத செல்களை அகற்றவும் பிளாஸ்மாபெரிசிஸ் எனப்படும் ஒரு செயல்முறை வழியே நோயாளியின் சுகாதார நிலையை உன்னிப்பாகக் கண்காணித்து, சென்னை குரோம்பேட்டையில் உள்ள டாக்டர் ரேலா இன்ஸ்டிடியூட்டைச் சேர்ந்த பேராசிரியர் முகமது ரேலா தலைமையிலான குழு சென்னை கீழ்பாக்கம், குமரன் மருத்துவமனையில் வெற்றிகரமாக தானம் பெறப்பட்ட கல்லீரலை பதியம் செய்தது. இந்த வெற்றிகரமான மாற்று அறுவை சிகிச்சைக்குப் பிறகு, நோயாளி ஐ.சி.யுவில் நன்றாக குணமடைந்து வழக்கமான வார்டுக்கு மாற்றப்பட்டு, அங்கு இருந்து முழுமையாக குணமடைந்த பின்னர் அவர் வீடு திரும்பினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here